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SEHEMU YA KWANZA
TAARIFA ZA CHAMA

1. Jina la Chama ni Shinyanga Regional Co-operative Union (1984) Limited_

SHIRECU (1984)£TD: ="

Nambari ya Usajili ni 4123 Regiutnssd il Oh> .

Tarehe ya kuandikishwa ni 04.04.1984 day of B2 90 50 et 20088 s

. P o
B LY

(1) Anuani ya Chama ni s. L. P. 349, S
NB. Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya Chama yatatolewa
taarifa kwa maandishi kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika na mabadiliko
hayo hayatasababisha marekebisho ya Masharti ya Chama.

. Makao Makuu ya Chama ni Manispaa ya Shinyanga Mtaa wa Miti

Mirefu.
Mfungamano wa pamoja: Ni Vyama vya Ushirika vya Msingi vya mazao
vilivyopo katika Mkoa wa Shinyanga ukiacha Wilaya ya Kahama.

Eneo la shughuli za Chama: Ni Wilaya za KISHAPU, SHINYANGA
VIJIJINI NA SHINYANGA MANISPAA.

Mwaka wa Chama: Utaanzia tarehe 1 Aprili na kuishia tarehe 30 Machj ya
kila mwaka.

SEHEMU YA PILI
MADHUMUNI

9. Madhumuni ya kuanzishwa kwa Chama hiki ni kuinua, kuimarisha na

kuendeleza hali ya kiuchumi na Kijamii  kwa kufanya mipango ya
kuendeleza shughuli za kilimo na masoko zinazoendeshwa na vyama
wanachama kwa kufuata Sheria, Kanuni na taratibu za Vyama vya
Ushirika. Ili kufanikisha dhumuni hilo Chama kitafanya yafuatayo:-

Kukusanya, Kuchambua, Kusindika na kuuza Mmazao ya Kilimo cha Pamba,
na mazao mchanganyiko kwa niaba ya Vyama vya Msingi wanachama
pamoja na umiliki wa viwanda; -

Kurahisisha utendaji katika shughuli za kila siku za Vyama vya Ushirika

Ukurasa wa 1 katj ya 28
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9)

h)

b))

k)

m)

p)

. vvdnacnama wa Chama. hiki:

Kutoa huduma kwa vyama Wanachama kama ilivyo katika masharti haya;

Kununua na kusambaza pembejeo na zana za kilimo kwa makubaliano
maalum kwa vyama vya msingi Wanachama wa Chama hiki;

Kutoa huduma za kitaalaam, Uhasibu, Biashara, Masoko, Ujasiriamali n.k.
kwa vyama Wanachama wa Chama hiki:

Kusimamia, kuhamasisha na kukuza maendeleo ya ushirika kati ya
wanachama kwa Kuhamasisha uanzishaji wa vyama vya ushirika vya msingi
katika eneo la shughuli la Chama;

kutoa elimu ya Ushirika na Ujasiriamali kwa Wanachama ,Viongozi na
Watendaj@,wa Vyama;

Kukuza na kubuni mbinu bora za kilimo kwa kuwaelekeza na kuwaelimisha
wakulima kwa maendeleo ya wanaushirika na kilimo kwa ujumla;

Kuwezesha ukusanyaji na uuzaji wa mazao ya wanachama kwa mfumo wa
Stakabadhi Ghalani pamoja na utafutaji wa masoko ya uhakika na yenye tija

kwa mazao ya wanachama;

Kununua na kukodi majengo na vifaa mbalimbali kwa ajili ya matumizi ya
Chama pamoja na wanachama wake;

Kukodi, kununua na kuendesha mitambo, maghala, maofisi na magari ili
kuweza kutoa huduma inayohitajika kwa wanachama wake;

Kununua Hisa katika Vyama vingine vya Ushirika vyenye dhima ya kikomo,
au katika Mashirika ya biashara na vyombo vingine vya umma baada ya
kupata kibali cha Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa maandishi;

Kuwa kitovu cha uratibu na utafutaji wa masoko ya mazao ya wanachama
pamoja na upatikanaji wa taaluma ya masoko (Marketing technics) kwa
wanachama;

Kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo, zana bora za kilimo na mahitaji
mengine kwa ajili ya kusambaza na kuwauzia vyama wanachama kwa bej
nafuu kwa manufaa ya wanachama wao;

Uanzishaji wa viwanda vya usindikaji na ufungashaji wa mazao ya vyama
wanachama au kusaidia vyama wanachama kuanzisha miradi ya namna hii;

Kwa ujumla kufanya mambo yote yaliyo halali na ambayo ni lazima au
muhimu katika kuendeleza madhumuni yaliyotajwa hapo juu pamoja na
mengine kama ilivyo chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya
mwaka 2013 na Kanuni zake za Mwaka 2015 — hayajabadlishwa.
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SEHEMU YA TATU
UANACHAMA
Uanachama 10.  Wanachama wa Chama hiki watatokana na:

(1) Wanachama wote waliojiunga pamoja katika kuomba kuandikishwa
na Chama hiki katika daftari la Serikali.

(2) Wanachama watakaojiunga baada ya Chama hiki kuandikishwa
katika daftari la Serikali.

Sifa za 11.  Mwanachama atakuwa na sifa zifuatazo:-

Usgichre (1) Nichama cha Ushirika cha Msingi kinachojishughulisha na kilimo
cha mazao ya pamba na mazao Mchanganyiko kilichoandikishwa
katika daftari la Serikali na kinafanya shughuli katika eneo la Chama.

(2) Ni chama Kilicholipa kiingilio, Hisa na michango iliyowekwa kwa
mujibu wa masharti haya na kiwe tayari kushiriki katika shughuli za
Chama.

(3) Ni Chama cha Ushirika cha Msingi ambacho kiko tayari kufuata
Masharti haya, kanuni zake na Sheria ya Vyama vya Ushirika.

(4) Ni chama cha Msingi ambacho sio mwanachama kwenye Chama
kingine kikuu chenye madhumuni yanayo fanana na Chama hiki
isipokuwa kwa idhini ya Mrajis

Utaratbuwa  12. Chama cha Msingi kitajiunga na Chama kikuu kwa kufuata utaratibu
Mwanachama ufuatao:-

kuji
cija’l::agi;? (1) Chama cha Msingi kitajaza fomu ya kujiunga ambayo inatolewa na
Chama hiki, na kuwasilishwa kwa Bodi ya Chama

(2) Bodi ya Chama itajadili maombi ya Chama cha msingi kinacho omba
na kitajibiwa kwa barua kama kimekubaliwa au kimekataliwa na Bodi.

(3) Chama ambacho maombi yake yamekataliwa kinaweza kukata Rufaa
kupitia Afisa Ushirika husika wa eneo.

(4) Chama kikikubaliwa na Bodi kitalipia kiingilio na angalau hisa moja.

(5) Bodi ya Chama itawasilisha majina ya Vyama vinavyoomba
uanachama kwenye Mkutano Mkuu kwaajili ya kuthibitishwa.

(6) Chama kinachoomba kujiunga kina haki ya kuhudhuria katika
Mkutano Mkuu na kusikiliza.

(7) Vyama ambavyo maombi yao yamekubaliwa na Mkutano Mkuu
vitapaswa kuingizwa kwenye daftari la uanachama na watasaini
maombi hayo mbele ya wajumbe wawili wa chama.

(8) Uamuzi wa Mkutano Mkuu juu ya maombi ya uanachama utakuwa wa
mwisho.

Adaya Fomu  13. Mwanachama anayeomba atapaswa kulipia ada ya fomu isiyopungua kiasi
ya kujiunga cha Tshs. 10,000/=.
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Ushuru wa 14. Kila mwanachama atawajibika kila mwaka kulipa ushuru wa Chama (Union
Chama Levy) unao tokana na zao/mazao anayozalisha kulingana na miongozo ya
tozo inayotolewa na Serikali au Ofisi ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Kiingilio na 15. (1) Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama atapaswa:-

il a) Kulipa kiingilio cha Tshs 100,000/= na angalau hisa moja yenye
Thamani ya Tshs 100,000/ =.

b) Kiwango cha chini cha hisa ni hisa 5 sawa na Tshs. 500,000/=

c¢) Kila mwanachama anatakiwa kukamilisha hisa tano ndani ya mezi 18
tangu alipojiunga na chama.

d) Wakati wowote Mwanachama akiwa hajafikisha nusu ya Hisa
Zinazotakiwa hatakuwa na haki za uanachama.

(2)  Kiwango cha kiingilio kinaweza kubadilishwa wakati wowote kupitia
Mkutano Mkuu.

(3)  Mwanachama aliyekamilisha kulipia idadi ya chini ya Hisa zote zinazo
takiwa atapewa hati ya kumiliki Hisa.

Kuhamisha 16.  Mwanachama anaweza kuhamisha hisa zake kwa kufuata kifungu cha 45(2)
Hisa cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013.

Daftari la 17.- Chama kikuu Kitakuwa na daftari la wanachama ambalo litatunzwa Makao
uanachama Makuu ya Chama na litakuwa na mambo yafuatayo:-

(1) Jina na anuani

(2) Tarehe ya kujiunga na chama
(3) Kiasi cha kiingilio kilicho lipwa
(4) Hisa zilizolipwa

(5) Tarehe zilizolipwa

(6) Tarehe ya kukoma uanachama

Kusimamishwa 18. Mwanachama anaweza kusimamishwa au kukoma uanachama endapo:-

e e a)  Atajiuzulu kuwa mwanachama kwa kutoa taarifa ya maandishi ya

Uanachama siku 90 (miezi mitatu).
b)  Amefutwa katika Daftari la Serikali na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.
¢)  Mwanachama hafuati na kutii Masharti, maadili, miiko na

Mwenendo wa uendeshaji wa Chama.

d) Mwanachama hatimizi wajibu wake, ikiwa ni pamoja na kutolipa
Ushuru.

Ukurasa wa 4 kati ya 28



Malipo ya haki
Za
mwanachama
aliyejitoa/kufu
kuzwa
uanachama.

Sababu na
Taratibu za
kufutiwa
uanachama

19.

e) Kufukuzwa uanachama katika Mkutano Mkuu kwa idadi na idadi ya
wanachama wasiopungua nusu (‘/2) ya waliohudhuria na Kupiga
kura baada ya kupewa nafasi ya kujitetea:

f)  Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya Vyama vya

Ushirika, Kanuni zake na Masharti ya Chama;
g) Kutokuwa na Hisa kwa mujibu wa masharti haya;

h)  Kutohudhuria Mikutano Mikuu mitatu (3) mfululizo bila kuwa na
Sababu ya msingi.

i) Kutoshiriki katika shughuli za Chama kwa muda wa miaka mitatu
bila sababu za msingi. '

Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama atalipwa haki zake zote
baada ya kuthibitika kwa haki hizo katika kipindi kisichozidi miezi mitatu
kuanzia siku ya kukoma uanachama wake. Malipo hayo yatafanyika baada
ya kukata madai anayodaiwa chamani.

20. (1) Mambo yafuatayo yatasababisha mwanachama kufutwa Uanachama:

a) Mwanachama atafutwa uanachama kulingana na sababu
zilizobainishwa kwenye Kanuni ya 39 (2) ya Kanuni za Vyama vya
Ushirika za mwaka 2015.

b) Kushindwa kurejesha mkopo wa pembejeo kwa muda uliopangwa
bila sababu yoyote.

(2) Kabla ya kumsimamisha mwanachama uanachama, Menejimenti ya
Chama itapaswa kumwandikia Notisi ya kusudio la kumsimamisha
uanachama mwanachama husika ikieleza sababu ya Kusudio hilo na .
kumtaka kutoa maelezo ndani ya muda wa siku thelathini ya kwa nini
Kusudio hilo lisitekelezwe.

(3) Menejimenti ya Chama itapaswa kuwasilisha kwenye kikao cha Bodi
kinachofuata taarifa ya mapendekezo ya kusimamishwa uanachama
pamoja na utetezi wa mwanachama husika ambapo Bodi ya Uongozi
itapitia, kujadili na kutoa maamuzi

(4) Bodi ya Uongozi ikiazimia kumsimamisha mwanachama itaelekeza
Meneja/Katibu wa Chama kumwandikia mwanachama husika barua ya

kumtaarifu kuhusu kusimamishwa kwake kusubiri maamuzi ya
Mkutano Mkuu.,
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Kupokelewa 21.

tena kwenye
Chama.

Wajibu wa ' 22.

Mwanachama

(6)

(7)

Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya kusimamishwa uanachama
kwenye Mkutano Mkuu pamoja na mapendekezo yake na Mkutano
Mkuu utapaswa kujadili na kutoa maamuzi ya kusimamishwa, kufutiwa
Uanachama au kubatilisha maamuzi ya Bodi.

Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya Uongozi itapaswa
kumjulisha mwanachama husika kwa maandishi. kuhusu maamuzi hayo
katika muda usiozidi siku saba tangu tarehe ya maamuzi.

Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi ya Mkutano Mkuu
atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Mrajisi kupitia kwa Afisa Ushirika
wake ndani ya muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kupokea taarifa
ya maamuzi ya Mkutano Mkuu.

Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza kukubaliwa na
Kupokelewa tena kujiunga na Chama baada ya kutuma maombi kwa
kufuata masharti haya na baada ya kurekebisha makosa yake.

Wajibu wa mwanachama wa CHAMA utajumuisha:-

a)

b)

)

h)

b))

Kukamilisha kununua Hisa na kulipa michango ya kila mwaka kwa
kuzingatia Masharti ya Chama.

Kufuata na kutekeleza Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake,
Masharti ya Chama, maamuzi ya Mkutano Mkuu na maelekezo
mengine halali kwa mujibu wa Sheria za nchi.

Kutoa ushuru michango mbalimbali katika kuendeleza madhumuni ya
Chama kadri itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu.

Kushiriki katika shughuli za kiuchumi za Chama kama zilivyoanishwa
katika masharti ya Chama.

Kuhudhuria Mikutano ya Chama Kikuu.
Kulipa madeni anayodaiwa na Chama.

Kutekeleza/kufuata maamuzi kama yalivyotolewa na mkutano mkuu,
Masharti, Kanuni na Sheria za Vyama vya Ushirika.

Kulinda na kuhifadhi mali za Chama ikiwa ni pamoja na kutetea na
kulinda muonekano wa Chama kwa watu wengine.

Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na Chama.

Kutekeleza /kufanya majukumu mengine atakayopangiwa na
Chama.
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Haki za
Mwanachama

Stahiki za
mwanachama
aliyekoma
kuwa
mwanachama

Dhima ya
mwanachama.

Ajira katika
Chama.

23.  Mwanachama wa Chama hiki atakuwa na haki zifuatazo:

i) Kuhudhuria Mikutano yote inayohusika

if)  Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali katika
Mikutano Mikuu.

i) Kupiga kura chini ya misingi ya mwakilishi mmoja kura moja bila
kujali idadi ya Hisa zinazomilikiwa na chama chake.

iv)  Kuchagua au kuchaguliwa katika Uongozi wa Chama.

v)  Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti ipasavyo
matumizi yake.

vi)  Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na Chama ilimradi amekidhi
masharti yanayoambatana na huduma hiyo. 4

- vii)  Kupatiwa taarifa, muhtasari wa mkutano na nyaraka nyingine za
Chama kwa ajili ya mapitio akiwa katika ofisi za Chama.

viii)  Kuitisha Mkutano Mkuu Maalumu kwa mujibu wa Sheria ya Vyama
vya Ushirika na Kanuni zake pamoja na masharti haya.

ix)  Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na Mkutano
Mkuu.

x)  Kupata gawio na faida nyingine kutoka katika shughuli za Chama
kwa kuzingatia masharti.

xi)  Kupewa taarifa juu ya maendeleo ya Chama Kikuu na haki nyingine
zilizoainishwa kwenye Kanuni ya 31 (2) ya Vyama vya Ushirika za
Mwaka 2015.

24, Stahiki za mwanachama aliyekoma uanachama kutokana na sababu
zilizotajwa katika sharti la 22 la masharti haya, zinaweza kutumika kama
ifuatavyo:-

i) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo mwanachama (Chama)
anadaiwa na Chama Kikuu.

i) Bakaa kulipwa kwa mwanachama (Chama) mwenyewe.

25.  Dhima ya mwanachama kwa madeni ya Chama itakuwa ni ya ukomo kwa
kiwango cha thamani ya Hisa zake Chamani zikiwa zimelipwa au
hazijalipwa.

26. (1) Watumishi wanaoweza kuajiriwa ni pamoja na Meneja Mkuu, Mhasibu
Mkuu, Mkaguzi wa Ndani, Meneja Shughuli/Usafirishaji, Meneja
Utawala/Utumishi, Afisa masoko, Wanasheria, Madalali au watu
wengine kadri itakavyohitajika.

(2) Utaratibu wa ajira utakuwa kwa mujibu wa kanuni za utumishi za
Chama.
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Vyanzo vya
fedha

Fedha za 28.

mazao

Ukomo wa 29.

madeni

Mali za
Chama

30.

27.

g)
h)

)

SEHEMU YA NNE

FEDHA NA MALI ZA CHAMA
Fedha za Chama zitatokana na :
Ada ya Fomu
Viingilio;
Hisa za uanachama;
Ushuru wa mazao.
Faida inayotokana na shughuli za Chama;
Mikopo kutoka Benki, Asasi nyingine Za fedha na mifuko ya hifadhi
za jamii;
Misaada na ruzuku kutoka taasisi na asasi nyingine.
Faida itokanayo na mawekezo kutoka taasisi mbalimbali.

Na mapato mengineyo na yasiyotarajiwa

Fedha zitakazohusika na shughuli za ununuzi wa mazao zitatumika tu kwa
matumizi yaliyokusudiwa na kama ilivyo ainishwa kwenye hati ya ukomo wa
madeni.Itakuwa ni wajibu wa Bodi na Menejimenti kuhakikisha kuwa taarifa

zote zitakazohitajika na mkopeshaji na Mra
fedha hizi

jis kuhusiana na matumizi ya
zitaandaliwa na kukamilishwa na pia kuwasilishwa kwa

mkopeshaji na Mrajis kwa wakati muafaka.

(1)

(2)

a)
b)
c)
d)

Chama Kikuu kitaweka katika Mkutano Mkuu ukomo wa madeni
utakaowezesha Chama kuomba mikopo toka mabenki na
vyombo/Asasi zingine za fedha na kwamba ukomo utakaowekwa
utawasilishwa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya
Kuidhinishwa.

Chama hakitaruhusiwa kupata mikopo au amana toka kwa wasio
wanachama zaidi ya kiasi cha ukomo wa madeni kama
ilivyoidhinishwa na Mrajis wa Viyama vya Ushirika na ikifanyika hivyo
Bodi na Menejimenti itawajibishwa.

Mali za Chama hiki zitakuwa ni pamoja na:-

Fedha mkononi na fedha zilizopo Benki.
Uwekezaji katika taasisi za kibiashara.
Vifaa na zana zote za Chama.

‘Majengo na mali nyingine za Chama kama zilivyooneshwa kwenye
daftari la mali za Chama.
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Mali za Chama 31.

kuwekwa
Rehani.

32.
Makisio ya

Mapato na
matumizi.

Mali za Chama zitawekwa rehani kwa idhini ya Mkutano Mkuu na
kuidhinishwa na Mrajis, dhamana hizo lazima zisajiliwe na Mrajisi
kulingana na kanuni ya 60 ya kanuni za vyama vya ushirika za mwaka
2015.
Chama kitawasilisha kwa Mrajisi makisio ya mapato na matumizi, baada ya
kupitishwa na mkutano mkuu, kwa ajili vya kuidhinishwa, yakiwa
yameandaliwa kwa kina na kwa maelezo kama itakavyotakiwa, kwa ajili ya
mwaka wa fedha unaofuata. Makisio haya yatatakiwa kuwasilishwa kwa
Mrajis miezi miwili kabla ya kuanza mwaka/kipindi ambacho kinahusu

makisio hayo.

a) Fedha za Chama hazitaruhusiwa kutumika bila kupitishwa na
mkutano mkuu na klidhinishwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

b) Chama hakitaruhusiwa kutumia zaidi ya kiasi kilichokisiwa na
kuidhinishwa na Mrajis. Na ikitokea zimetumika zaidi Bodi
Itawajibishwa.

c) Bodi inaweza kuandaa makisio ya nyongeza iwapo itaonekana kuna
ongezeko la mapato na kuwasilisha kwa Mrajis kwa ajili ya
kuidhinishwa.

SEHEMU YA TANO
HESABU NA UKAGUZI WA HESABU ZA CHAMA

Hesabu za 33. Chama Kikuu kitaandika vitabu vya hesabu na kutunza kumbukumbu

Chama

muhimu kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013
pamoja na kanuni zake za mwaka 2015 na sheria zingine za uhasibu za
kitaifa na kimataifa.

(1) Chama kitakuwa na Kanuni za Fedha (Finacial Regulations).Bodi
itapokea hesabu za kila robo mwaka

(2) Bodi itapitia hesabu na kuona utunzaji kumbukumbu za Chama kila
mwaka kwa kushirikiana na Mkaguzi wa Chama.

(3) Bodi inaweza kuchunguza vitabu na kumbukumbu za Chama wakati
wowote.

(4) Bodi ya Chama inapaswa kuhakikisha kwamba mahesabu ya Chama
yamefungwa ndani ya miezi mitatu baada ya mwaka wa fedha
kufungwa, kwa kushindwa kutekeleza jukumu hili itapelekea
kuvunjwa kwa Bodi.

(5) Gharama za ukaguzi zitalipwa na chama chenyewe.

(6) Bodi inatakiwa kuwezesha wakaguzi kufanya kazi zao kikamilifu.
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Mgl e 34. Mahesabu ya Chama Kikuu yatakaguliwa angalau mara moja katika kipindi

nesab 2z cha mwaka mmoja na shirika la ukaguzi wa Vyama vya Ushirika (COASCO)

CHETE, au na mkaguzi mwenye sifa na aliyeruhusiwa/aliyesajiliwa kama mkaguzi,
ambaye atateuliwa na mkutano mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa Vyama
vya Ushirika.

Chama

Chama kitaandaa Sera mbalimbali kama zilivyoainishwa kwenye Kanuni za
Vyama vya Ushirika za mwaka 2015 ambazo kila mtumishi na mjumbe wa
Bodi atakuwa na wajibu wa kuzizingatia na kuzifuata.

kuandaa Sera

SEHEMU YA SITA
UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA

Uhifadhi wa 36. (1) Fedha za Chama zitahifadhiwa katika taasisi za fedha au Shirika lolote
tedha 78 lenye hadhi ya kuhifadhi fedha za Umma.
Chisimg (2) Kanuni za Fedha za Chama zitaainisha kiwango cha fedha ambacho
kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na kutunzwa kwenye ofisi za
Chama kama fedha taslimu mkononi
SEHEMU YA SABA
MATENGO NA MGAO WA ZIADA
Mfuko wa 37 Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake vyatafanywa kwa
Zart]engo ¥ kuzingatia kanuni ya 68 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015
Isneria
Mfuko wa 38. Kila mwaka Chama kitatenga kiasi kisichopungua 10% ya mapato kwa ajili
Elimu na ya Elimu na Mafunzo
mafunzo.
Mgao wa ziada 39. (1) Ziada halisi ya mwaka pamoja na kiasi chochote kilichopo kwa ajili ya
halisi kugawana kutoka miaka iliyopita baada ya taarifa ya fedha kukaguliwa na

Mkaguzi aliyeidhinishwa kisheria kufanyika,Matengo yafuatayo yatafanyika:

(@)  Asilimia ishirini (20%) ya malimbikizo ya ziada
kwa mwaka mmoja itatengwa kama fedha taslimu na
kuwekwa katika Fungu la Akiba ya Lazima kwa ajili ya
kuendeleza Chama;

(b)  Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa katika fedha taslimu kwa
ajili ya mikopo mibaya na yenye mashaka na ikizingatiwa kuwa
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tengo il wakati -wowote haiitazidi asilimia kumi na tano 'ya
madeni yote ya Chama;

(¢)  Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa katika fedha taslimu kwa
ajili ya Mfuko wa Kukombolea Hisa ilimradi wakati wote mfuko huo
hautazidi asilimia 159 ya Hisa zote.Mfuko huy utatumika kununulia
Hisa za wanachama waliokoma uanachama,

(d)  Bakaa Ya ziada baada ya kutoga matengo inaweza kugawanywa
kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu kwa ajili ya;
i) Kulipia faida juu ya Hisa;
i) Gawio la ziada kulingana na ushiriki wa wanachama
iii)  Honoraria kwa Bodi na watumishi wa kujitolea.
iv)  Kuchangia mifuko Ya maendeleo
v)  Kuchangia shughuli za hisani katika jamii,

Vi)  Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu
kwa kuzingatia kifungu cha 79 cha sheria ya Vyama vya
Ushirika.

(e) Mgao kwa ajili ya wanachama na Honoralia kwa wajumbe wa
Bodi na watumishij wa kujitolea itafanyika baada ya kupata
kibali cha Mrajis.

SEHEMU YA NANE
UONGOZI NA USIMAMIZI

Mamlaka ya 40. (1)  Mkutano Mkuu wa wanachama utakuwa na mamlaka ya juu katika
Mkutano Mkuu Kuamua, kuongoza na Kusimamia shughuli zote z3 maendeleo ya
Chama.

(2) Madaraka ya juu ya Chama yatakuwa mikononi mwa wanachama
waliohudhuria na kupiga kura katika Mikutano Mikuu.

(3)  Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuy ambayo ni:

a) Mkutano Mkuu wa Mwaka,
b) Mkutano Mkuu wa Kawaida na
¢) Mkutano Mkuy Maalum.

Mkutano 41. (1) Mkutano Mkuy wa Mwaka utapaswa kufanyika ndani Ya miezi tisa |
,\"/’l'kui wa baada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha wa Chama uliotangulia.
waka

(2) Kwa kuzingatia Kanuni Ya 42 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika ya
mwaka 2015, masuala yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka
ni pamoja na:-

-—_—
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d)

e)

g)

h)

)

k)

0)

Kuchagua Mwenyekiti atakaye ongoza Mkutano Mkuu.
Kusoma na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu uliopita.

Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au
waliosimamishwa uanachama.

Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya ukaguzi
Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya Mrajis pamoja na
taarifa nyingine.

Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti.

Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria Na. 6 ya
Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013 na Kanuni zake pamoja na
Masharti haya.

Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa biashara wa
Chama na programu ya utekelezaji na kutathimini utekelezaji wake.

Kuweka na kuidhinisha viwango vya ada na michango mbalimbali.
Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za Chama
kwa mwaka unaofuata.

Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa Bodi na
watumishi wanaojitolea kadiri itakavyoonekana inafaa.

Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya Chama kwa
mwaka unaofuata.

Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka unaofuata.
Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama.

Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama.

Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya Chama.
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Mkutano Mkuu
wa Kawaida

Mkutano Mkuu
Maalumu

(1) Chama hiki kinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa Kawaida angalau
mara moja kwa mwaka.

(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu wa Kawaida ni

pamoja na:-

a) Kuchagua Mwenyekiti atakayeongoza Mkutano Mkuu

b) Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita.

c) Kujadili na kuidhinisha ununuzi na uuzaji wa mali ya Chama
inayohamishika au isiyohamishika inayozidi shilingi milioni tano (Shs.
5,000,000/=).

d) Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana umuhimu wa
kufanya hivyo.

e) Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi.

f) Kutafakari namna ya kutekeleza Sera ya Maendeleo ya Ushirika.

g) Kujadili na kuidhinisha mikataba ambayo Chama kinatarajia kuingia.

h) Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za kinidhamu
kwa wanachama wakorofi.
i) Kuchagua au kuwaondoa Wajumbe wa Bodi.

J) Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha Chama katika vyama na Taasisi
nyingine zinazohusika na maendeleo ya Chama.

k) Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini shughuli za
utendaji ili kuleta ufanisi; na

) Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya Chama.
(2) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya Mkutano Mkuu

wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na kujadiliwa pamoja na
mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka katika Mkutano Mkuu wa

Mwaka.

43. (1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati wowote unapohitajika

ambao unaweza kuitishwa na:-

a) Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote aliyeidhinishwa
naye.

b) Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama
wasiopungua theluthi moja (%/3) ya wanachama wote ambayo ni
lazima yaeleze jambo litakalozungumzwa, yawekwe saini au alama
ya dole gumba na waombaji, na nakala ya maombi hayo kutumwa
kwa Afisa Ushirika wa Wilaya, Mrajis Msaidizi wa Mkoa na Mrajis.

c) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi wa Chama.

(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na wanachama au Bodi ya
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Notisi ya 44,
Mkutano Mkuu

Akidi ya 45.
Mkutano Mkuu

Mwenyekitiwa 46,
Mkutano
Mkuu.

(3)

(1

(2)

- Chaima-utakuwa na agenda moja tu.

Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au Afisa
aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis mwenyewe au mwakilishi
wake na ataelekeza mambo yatakayojadiliwa.

Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana tarehe, saa na mahali
pa kufanyia mkutano pamoja na mambo yatakayojadiliwa na itapaswa
kubandikwa katika Ofisi ya Chama na kwenye mbao za matangazo.

Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za mawasiliano kama
simu, barua pepe, au matangazo ya redio katika kuhakikisha Notisi ya
Mkutano Mkuu inawafikia wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa wakati.

(3) Muda wa Notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa:-

(1)

(2)

(3)

4

a) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa Kawaida
siyo chini ya siku ishirini na moja (21) kabla ya tarehe ya kufanyika
mkutano.

b) Kwa Mkutano Mkuu Maalum siyo chini ya siku saba (7):

Akidi katika Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano Mkuu Maalumu
ulioitishwa na Mrajis, utakuwa si chini ya nusu (*/,) ya wanachama
wote au wanachama mia moja (100) ikichukuliwa idadi yoyote
iliyo ndogo.

Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika Mikutano Mikuu )
ya kawaida akidi haijatimia baada ya kupita muda wa saa moja wa
kusubiri tangu muda uliopangwa kuanza Mkutano, Mwenyekiti wa
Bodi ataahirisha mkutano huo kwa muda wa siku saba na
utakapoitishwa tena mambo yatakayozungumzwa yatakuwa yale ya
Mkutano ulioahirishwa.

Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada ya siku
saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa kusubiri
uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo utafutwa na taarifa
kupelekwa kwa Mrajis.

Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au mwakilishi wake
utafanyika kwa muda uliopangwa hata kama akidi haijatimia na
maazimio yatakayopitishwa katika mkutano huo yatakuwa halali.

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano Mkuu Maalum
ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na wanachama katika kila Mkutano
Mkuu na atahudumu kwa kuzingatia matakwa ya kanuni ya 40 na 48 ya
Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.
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Upigaji Kura 47. (1) Kila mjumbe mwakilishi aliechaguliwa kuwakilisha Chama chake

katika atakuwa na kura moja tu.
Mkutano Mkuu

(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura ya
kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri itahitajika na
kuungwa mkono na wanachama wasiopungua watatu.

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa na endapo
kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa kura au kusubiri
Mkutano utakaofuata.

Muhtasari wa 48. (1) Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au

Mkutano Mkuu kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa na kusainiwa na Katibu
wa Mkutano na baada ya kuthibitishwa katika mkutano unaodfuata
kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na
kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbuza Mikutano.

(2) Bodi ya Uongozi ya CHAMA itapaswa kutuma nakala ya muhtasari
uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya siku thelathini tokea tarehe ya
Mkutano Mkuu uliothibitisha muhtasari husika.

SEHEMU YA TISA
BODI YA UONGOZI

Bodi ya 49. (1) Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo itakuwa na
Uongozi wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa (9) akiwemo
Mwenyekiti na Makamu wake.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1)idadi kamili ya wajumbe wa
Bodi itaamuliwa na Mkutano Mkuu wa Uchaguzi.

(3) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama watachaguliwa na
Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 68 cha Sheria ya Vyama
vya Ushirika,ya mwaka 2013 pamoja na kanuni ya 48 ya Kanuni za
Vyama vya Ushirika za mwaka 2015.

(4)  Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika nafasi hiyo kwa
awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa
kuhudumu tena kwa awamu nyingine ya kipindi cha miaka mitatu na
baada ya hapo hawataruhusiwa kugombea tena hadi kipindi kimoja
cha miaka mitatu (3) Kipite.

(5)  Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake watachaguliwa
na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi.

Kukoma 50.  Mjumbe wa Bodi ya Chama hiki atakoma kuwa mjumbe, endapo:-
lBJJL(;Tbe wa a) Ameacha kuwa mwanachama wa Chama.
e b)  Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na Daktari wa
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Vikao vya Bodi
ya Uongozi

Muhtasari wa
Vikao vya Bodi
ya Uongozi

Kazi za Bodi ya
Uongozi

d)
e)

¢))

h)

51.(1)

hospitali inayotambulika kisheria.

Atatumia Ofisi ya Chama kwa manufaa yake binafsi.

Kifo.

Atafanya shughuli zozote zinazofanana na shughuli za Chama na
wanachama au watu ambao wanaweza kuwa wanachama wa Chama
hiki.

Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa mkono na idadi
ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wasiopungua nusu (') ya wajumbe
waliohudhuria kwenye Mkutano huo.

Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu mfululizo bila
sababu za msingi.

Kwa"'sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya Sheria Na 6 ya
Vyama vya Ushirika, ya mwaka 2013 na Kanuni zake.

Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne (4) kwa mwaka na

vikao vya dharula vitafanyika kulingana na uhitaiji.

(2)

(3)

Q)

(3)

02,

Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya Bodi na
kuwasilisha nakala ya ratiba hiyo kwa Mrajis.

Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na endapo hatakuwepo,
Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao hicho na iwapo wote wawili
hawatakuwepo katika kikao hicho, mjumbe wa Bodi mwingine yeyote
kati ya waliohudhuria atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda na
ataongoza kikao hicho.

Vikao vya Bodi vitakuwa ni halali iwapo wajumbe waliohudhuria ni
nusu ya wajumbe wote.

Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo kura Zitalingana,
Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada.

Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au kuazimiwa

katika vikao vya Bodi zitaandaliwa na kusainiwa na katibu na baada ya
kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, kumbukumbu hizo zitasainiwa na
Mwenyekiti wa Bodi na kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za vikao
vya Bodi.

53.(1)

Kwa kuzingatia kifungu cha 51 cha Kanuni za Vyama vya Ushirika za
mwaka 2015, Bodi ya Chama itakuwa na wajibu wa kusimamia
shughuli za kila siku za Chama.
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(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya Chama itapaswa
kutekeleza kazi zifuatazo:-

0)

(i)
(iii)

(iv)

v)

(Vi)

(vii)

(viii)

(iX)

)

(i)

(xii)

(xiii)

(xiv)

(xv)

Kusimamia shughuli zote za Chama na kuhakikisha kuwa
zinaendeshwa ipasavyo;

Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano Mkuu,

Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na kwa
Wakati.

Kutunza kwa usahihi daftari Ia wanachama na kumbukumbu za
mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao vya Bodi.

Kuhakikisha kuwa lakiri ya Chama inakuwepo na inatumika
Ipasavyo. '

Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya,
kujiuzulu

wanachama, kusimamishwa uanachama na kusimamishwa kwa
wajumbe wa Bodi na kuwasilisha masuala hayo kwenye Mkutano
Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi ya mwisho.

Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali zinazohusiana
na shughuli za Chama ili kufanikisha madhumuni ya Chama.

Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya hali
ya uchumi na maendeleo ya Chama pamoja na hesabu ya
mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa mwaka
uliopita na makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka
unaofuata.

Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya mipango, fedha, ajira
na utawala na kamati ya masoko na uwekezaji.

Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi mapendekezo ya kamati.

Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi na
Mjumbe wa Bodi na Mjumbe aliyeteuliwa atashika nafasi hiyo
mpaka Mkutano Mkuu mwingine unaofuata utakapo thibitisha.

Kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya Chama na
kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kutokana na Taarifa ya
ukaguzi.

Kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia
Masharti haya, taratibu, mikataba na miongozo mbalimbali,

kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote za
Chama zinatunzwa katika Benki. '

Kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera ya
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(xvi) Kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na programu
ya utekelezaji wa Kuhakikisha kwamba Chama kinawakilishwa
katika mashitaka yoyote.

(xvii) Kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za
Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama.

(xviii) Kuteua watia saini kwenye Hundi za Chama.

(xix) Kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha kutenda

' shughuli za Chama wakiwemo Meneja, Mhasibu, Mweka

Hazina au watumishi wengine miongoni mwa wanachama au
nje ya wanachama ambao wataendesha shughuli za kila siku za
Chama.

(xx) Kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya Chama kwa
kuzingatia kifungu cha 76 cha Kanuni za Vyama vya Ushirika
za mwaka 2015.

) (xxi) Kuhakikisha kuwa vyama wanachama vinalipa madeni yao
. kama vilivyoahidi na kuvichukulia hatua za kisheria vyama
wanachama visivyo kuwa na uaminifu.

) (xxii) Kuandaa marekebisho ya masharti ya Chama pale itakapobidi
: na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa
’i‘ na kutolewa maamuzi.

i (xxii) Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara

i iliyoingiwa na Chama kwa ajili ya kusajiliwa.

(xxiv) Kusimamia utekelezwaji wa shughuli za Chama kwa kumtaka
Meneja/Katibu kutoa taarifa ya matokeo ya uendeshaji wa
shughuli za Chama.

(xxv) Kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama.

(xxvi) Kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye
Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi.

(xxvii) Kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni lazima
katika kutimiza madhumuni ya Chama kwa kuzingatia Sheria za

Nchi.
Kzl 2a 54.  Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-
:?W;;‘;lV“""" tia a)  Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama.
i (2]
Loligozl b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao vya

Bodi kwa kuzingatia Sheria Na. 6 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka
2013, Kanuni zake na Masharti haya.
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Kazl za
Makamu
Mwenyekiti

Sifa za
Mjumbe wa
Bodi ya
Uongozi na
Mjumbe wa
Kamati

Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi.

Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni pamoja
na zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa Chama.

Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa vinginevyo na
Bodi au Mkutano Mkuu wa wanachama.

55. Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za Mwenyekiti
endapo Mwenyekiti hatakuwepo.

56.
a)

b)
c)

d)

e)

f)

e))
h)

Mjumbe wa Bodi ya Uongozi lazima awe na sifa zifuatazo:-

Awe na elimu ya kutosha kumwezesha kusimamia shughuli
za Chama.

Awe mwadilifu na mwaminifu.
Awe na uwezo wa kuongoza.

Chama chake kiwe kimelipia angalau asilimia hamsini (50%) ya hisa
Zinazotakiwa kumilikiwa kwa mujibu wa Masharti haya.

Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi yoyote ya
Chama cha Ushirika.

Awe hajawahi kuwa Mjumbe wa Bodi iliyoshindwa kusimamia vizuri
shughuli za Chama na kikapata hasara.

Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za Chama.
Hajawahi kusababisha hasara katika Chama chochote cha ushirika.

Asiwe na tabia ya kulaza madeni.
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Watendaji
Wakuu
kuajiriwa na
Bodi

Meneja Mkuu

Kazi za Meneja

)
\

SEHEMU YA KUMI
WATENDAJI WA CHAMA

57. Bodi ya Chama ina mamlaka ya kuajiri Watendaji Wakuu wa Chama
hiki kwa kuzingatia Sera na Miongozo ya ajira iliyowekwa na Chama.

58.Bodi itaajiri mtu mwenye sifa na ujuzi kuwa Meneja Mkuu wa Chama. '
Madaraka, kazi na majukumu.

59. (1) Meneja wa Chama atakuwa na wajibu wa kusimamia utekelezwaji wa
shughuli za kila siku za Chama ambazo zitajumuisha:-

(a)

(b)
(©
(d)
(e)
4
(95
(h)

(M

)

kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyéma vya Ushirika na
Kanuni zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Masharti haya,
Kanuni na Sera mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza
utekelezaji wa shughuli za Chama.

kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo
madhubuti na inawezesha mawasiliano.

Kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango
mkakati, mpango biashara, bajeti ya mwaka na programu ya
utekelezaji.

kuhakikisha malengo na shabaha za Chama zinafikiwa.

kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi,
hususani mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu.

kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kuiwakilisha CHAMA
katika shughuli na uingiaji wa mikataba.

kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na hesabu
zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati.

Taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na taarifa
nyinginezo zinandaliwa kwa usahihi na wakati.

Kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi ambazo
zinaeleza hali ya kifedha ya CHAMA ikianisha mizania, hesabu
ya mapato na matumizi, Bajeti ya mwaka, mwenendo wa
Chama na uwiano wake.

Kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa viwango
vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye nyaraka
zinazoruhusu utoaji fedha za Chama kwa kuzingatia ukomo
ulioainishwa kwenye sera za Chama.
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Mhasibu Mkuy

Kizl za
Mhasibu Mkyy

60.

61.

,._‘M . : P -

(k) Kuisaidia Bodj katika kubainisha dhamana Zinazokubalika na
Zinazoweza kutumika kudhamini mikopo.

0 Kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kuendesha shughuli

(m) Kusimamia ufunguwaji na uendeshwaji wa akaunti.

(n) Kuajiri au kuwafukuza kazj watumishi, kulipa mishahara,
posho na malipo mengine kama yatakavyoidhinishwa na

(0) Kutoa taarifs stahiki kwa 'r'namlaka zinazohusika kwa muda

(p) Kutekeleza Mmapendekezo Yanayotolewga kwenye taarifa Za

zinazotolewa na mamlaka husika.

(@) Kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya
Bodi. (2) katika Kutekeleza majukumu yake yaliyoainishwa
katika sharti dogo Ia (1), Meneja atawajibika kwa Bodi.

Bodi ya Chama itaajiri mty ambaye atakuwa na sifa za kuwa Mhasibu Mkyy
ikiwa ni Pamoja na elimy stahiki, ujuzi, na uzoefu katika kazj hjj. Ajira yake
itakuwa kama ilivyo katika Kanuni za utumishi za Chama,

Kazi za Mhasibu Mkyy Zitakuwa:

(1) Kutunza vitabu ya mahesaby ya Chama Kikuu kwa kuzingatia
maelekezo ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. g Ya mwaka 2013,
ake

(2015), kanuni Na miongozo ya fedha ya Chama
(“Finacial Regulations”), Kanuni za kihasibu za kitaifa na kimataifa,

(3) Kuwa mdhibiti wa fedha na kutoa maelekezo yatakapotakiwg juu ya

(4)  Kuandaa Mmahesaby ya mwaka kila mwisho Wa mwaka kwa ajili ya

(5)  Kuandaa na kuwasilisha katika Bodj taarifa ya fedha kila robo Mwaka
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Mkaguzi wa
Ndani

Kazi na wajibu
wa Mkaguzi
wa ndani

Meneja
Shughuli/Usafi
Iahaji

IKazl na
Majukumu ya
Meneja
Shughull/Usafi
I&hail

62.

63.

64.

65.

ikihusisha shughuli zote za Chama Kikuu.
(6) Kutia saini katika Hundi za Chama.

(7)  Kuhakikisha chama kina kuwa na fedha za kutosha kuendeshea
shughuli zake za kila siku kwa kufuata Makisio ya Mapato na
Matumizi na ikiwezekana kuishauri Bodi kupata fedha toka nje ya
Chama.

(8)  Kuwa Mshauri wa Meneja Mkuu na Bodi katika mambo ya
yanayohusu fedha;

(9)  Kupokea na kujadili taarifa z3 Wakaguzi wa mahesabu pamoja na
taarifa za utendaiji kazi; na .

(10) Kufanya kazi nyingine yoyofe kama atakavyoagizwa na Meneja
Mkuu na Bodi wakati wowote atakapotakiwa.

Bodi itaajiri Mkaguzi wa Ndani ambaye atakuwa na sifa za Mkaguzi ikiwa ni
pamoja na elimu stahiki, ujuzi na uzoefu katika kazi hii. Ajira yake itafuata
Masharti na Kanuni za utumishi za Chama.

Mkaguzi wa Ndani atawajibika kwa Meneja Mkuu na atakuwa na majukumu
yafuatayo:-

(1) Kufanya ukaguzi wa shughuli za Chama na kutoa ushauri kwa Meneja
Mkuu.

(2) Kutoa ushauri kwa Bodi ya Chama jinsi utendaji au utunzaji wa
nyaraka,
vitabu vya fedha, matumizi mazuri ya fedha na mali za Chama.

(3) Kufanya kazi kama zilivyoanishwa katika miundo ya utumishi (Scheme
of Service) ya chama na kazi nyingine yoyote kama atakavyoagizwa na
Bodi na Meneja Mkuu.

(4) Atatakiwa kutoa taarifa ya kazi alizofanya katika vikao vya Bodi vya
robo mwaka.

Bodi itaajiri Meneja Shughuri/Usafirishaji ambaye atakuwa na sifa stahiki
ikiwa ni pamoja na elimu stahiki, ujuzi na uzoefu katika kazi hii. Ajira yake
itafuata Masharti na Kanuni za utumishi za Chama.

Meneja Shughuli/Usaﬁrishaji atawajibika kwa Meneja Mkuu na atakuwa
na majukumu yafuatayo:-

(1) Kusimamia shughuli zote zinazohusy usafirishaji/Uchukuzi kwenye
Chama.
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() Kuranya kazi kwa ukaribu na Vyama wanachama.
(3) Kufanya kazi kama zilivyoanishwa katika miundo ya utumishi (Scheme

of Service) ya Chama na kazi nyingine yoyote kama atakavyoagizwa na
Bodi na Meneja Mkuu.

Meneja 66.  Bodi itaajiri Meneja Utawala/Utumishi ambaye atakuwa na sifa stahiki
Utawala/Utumi ikiwa ni pamoja na elimu stahiki, Ujuzi na uzoefu katika kazi hii. Ajira yake
shi itafuata Masharti na Kanuni za utumishi za Chama.

Kazi na 67.  Meneja Utawala/Utumishi atawajibika kwa Meneja Mkuu na atakuwa na
Majukumu ya majukumu yafuatayo:-

Meneja

U;éwa'a/ytumi (1) Kusimamia maswala yote yahusuyo watumishi Chamani.

snl

(2) Kuwa Mshauri wa Meneja Mkuu kuhusu Maswala ya watumishi na
Utawala.

(3) Kufanya kazi kama Zilivyoanishwa katika miundo ya utumishi (Scheme of
Service) ya Chama na kazi nyingine yoyote kama atakavyoagizwa na
Bodi na Meneja Mkuu.

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
WADHAMINI NA MAADILI YA UTUMISHI

Wadhamini 68.  Kila mwajiriwa katika nafasi za juu na nafasi yoyote kama Bodi
katika Ajira itakavyoona inafaa watatakiwa kudhaminiwa.

(@) Mwajiriwa atatakiwa kudhaminiwa na Wadhamini wawili (2) au
zaidi kwa jinsi itakavyoamuliwa na Bodi.

(b) Mali za Mdhamini na za Wadhaminiwa zitashikiliwa kama dhamana
endapo Mdhaminiwa atathibitika kupoteza au kuiba mali za chama.
Mali zitakazopewa kipaumbele ni Zile zisizohamishika.

Maadili ya 69.  Watumishi watakaoajiriwa katika nafasi za juu za uongozi watafanyiwa
Utumishi upekuzi (vetting) na Mrajis, Watumishi hao watatangaza mali walizonazo
katika kikao cha Bodi.
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SEHEMU YA KUMI NA MBILI
UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA CHAMA

Kanuni Mbali  70. Kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika namba 6 ya mwaka 2013 na

mbali katika Kanuni zake za mwaka 2015, pamoja na miongozo itakayotolewa na Mrajis
urt]iki'eﬁai;wa wa Vyama vya Ushirika, Meneja Mkuu kwa kushirikiana na watumishi
u
éha?na waandamizi Chamani wataandaa Kanuni na taratibu pamoja na kuandaa
taratibu nyinginezo kwa ajili ya utekelezaji bora wa shughuli za Chama.
Taratibu na Kanuni hizo ni pamoja na:-
(1) Taratibu na Kanuni za Ajira, Utumishi na Utawala wa ofisi.
(2)  Taratibu za Udhibiti na matumizi bora ya fedha za chama.
(3)  Maelekezo ya utunzaji bora wa vitabu vya mahesabu na
kumbukumbu mbali mbali za Chama.
(4)  Utekelezaji bora wa shughuli za Chama kwa kuzingatia utaalamu,
wa fani mbalimbali za shughuli za Chama.
(5)  Miongozo ya kikazi inayohusu watumishi na watumishi wanatakiwa
kuifahamu.
(6) Mpango mkakati na mpango kazi,
Mabadiliko yanaweza kufanywa na Bodi kufuatana na wakati na uhitaji.
SEHEMU YA KUMI NA TATU
LAKIRI YA CHAMA (COMMON SEAL)
Lakirl ya 71. (1) Chama kitakuwa na lakiri (Common Seal) iliyotengenezwa kwa Chuma
Chama na lakiri hiyo itakuwa na jina kamili la Chama pamoja na Nambari ya
Usajili wa Chama.

(2) Lakiri hiyo itatunzwa na Meneja Mkuu mahali salama na kutumika kwa
wahusika wakuu tu waliopewa mamilaka ya kuweka saini mikataba,
kumbukumbu za kudumu na nyaraka zingine muhimu za Chama.

SEHEMU YA KUMI NA NNE
UWEKEZAJI
Maeneo ya 72. (1) Chama kitafanya uwekezaji katika maeneo yaliyoelekezwa kwa
Uwakezajl mujibu wa kifungu cha 74 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya

mwaka 2013.
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(2) Uwekezaji unaweza kufanywa katika viwanda vya kuongeza thamani
za mazao ya wanachama,

(3) Uwekezaji unaweza kufanywa katika mashamba ya uzalishaji wa
mbegu, miti na kadhalika,

(4) Uwekezaji unaweza kufanywa katika majengo ya kukodisha,

(5) Uwekezaji unaweza kufanywa katika usafirishaji wa mazao ya Vyama

wanachama,

(6) Uwekezaji unaweza kufanywa kwenye maeneo mengine kama
itakavyoonekana inafaa.

SEHEMU YA KUMI NA TANO
MASHARTI MENGINEYO

Viongozi /3. Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi wa Chama
kutunza siri watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu zote 73 maisha vya
mwanachama binafsi.

SHIRECU 74. (1) Chama kinaweza kushirikiana na Chama kingine cha ushirika
(1984? 'jTD kuanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au kuungana na kampuni au taasisi
kushirikiana/ i . . . . )
PA—— nyingine isiyo ya ushirika kuanzisha Ubia wa Pamoja.
taasisl (2) Chama kinaweza kuungana na Chama au Vyama vingine ili kuunda
MRgne, Chama kingine kipya.

75.  Chama kitafanya usajili wa Rehani /Kitasajili dhamana (mali / sehemu ya
Mali za Chama mali zake) kiliyo weka kwa ajili ya kukopea kwa idhini ya Mkutano Mkuu na
kuwekwa kwa mujibu wa kifungu cha 81 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka
rehani 2013,
Bima ya mali 76.  Chama kitakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa mali na fedha kwa
na fedha za Kuweka Bima ya mali zake.
Chama

Mabadilkoya  77.  Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata taratibu zilizowekwa na
Masharti Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake na

hayatakuwa halali kutumika mpaka yatakapoidhinishwa na kusajiliwa na
Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Utunzajl wa 78. (1)Chama kitakuwa na utaratibu-wa utunzaji wa kumbukumbu na Nyaraka
kumbukumbu za Chama kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli zake,

(2) Kumbukumbu na nyaraka za Chama zitatunzwa mahali salama ndani na
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Utaratibu za
kutatua
malamiko na

migogoro

Mgongano wa
lafsiri ya
Masharti

Uinglaji wa
Mikataba

Kufutwa kwa

'5? Chama

Kufllisiwe - kwa
Chama

nje ya eneo la Chama kama itakavyo ainishwa kwenye kanuni za fedha.

79.(1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za Chama cha Ushirika kati ya
Wanachama wa Chama cha Ushirika au Watu wanaowalalamikia, au kati ya
mwanachama au watu ambao wanadai na Bodi au Afisa yeyote, au kati ya
Chama kimoja cha ushirika na kingine utasuluhishwa kwa njia ya amani
kupitia majadiliano au maridhiano.

(2) Ikiwa mgogoro chini ya kanuni ndogo (1) haujasuluhishwa kwa amani
ndani ya siku 30 kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), mgogoro huo
utapelekwa kwa Mrajis kwa usuluhishi kupitia Fomu Na. 13.

(3)Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya kanuni ndogo ya (2) kunaweza kufanywa
na Bodi au Chama cha Ushirika kwa azimio la mkutano mkuu au mtu yeyote
katika mgogoro, au na Mwanachama yeyote wa Chama cha Ushirika kama
mgogoro unamhusu Mjumbe wa Bodi kudaiwa kiasi cha fedha cha Chama cha
Ushirika.

80. Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti haya, suala hili
Litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya maamuzi.

81. Mikataba yote kabla haijaingiwa na Chama inapaswa kupitishwa na
Mkutano Mkuu na kufanyiwa Upekuzi na Ofisi ya mrajis wa vyama vya
ushirika ili kujiridhisha juu ya uhalali na ubora wa mkataba huo kwa
Chama. Au kulingana na matakwa ya kanuni ya 76 ya kanuni za Vyama vya
Ushirika za mwaka 2015.

SEHEMU YA KUMI NA SITA
KUFUTWA NA KUFILISIWA KWA CHAMA

82. Chama kinaweza kufutwa:-
(1) Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

(2)  Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu (3% )ya
wanachama wote,

(3) Kwa kuungana na Chama kingine kufanya chama kimoja

83. (1) Ufilisiwa Chama utafanywa kwa kufuata utaratibu kama
ulivyoainishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya
Mwaka 2013.
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(2) Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na kuwa amewalipa
wadai wote wa Chama, bakaa ya fedha za Chama zitagawiwa kwa
waliokuwa wanachama wa Chama wakati wa kufutwa kwake kwa
uwiano ulio sawa.

TANZAMNIA

O4T™

Registered this
day of. Decordocc 202 R

) 20—

Asst. Registrar of Cooperative Societies
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Masharti haya yamethibitishwa na wanachama wafuatao kwa niaba ya wanachama

wote wa Chama.
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